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UTANGULIZI
Kanuni hizi zinahusisha sheria, taratibu na kanuni za uendeshaji wa mashindano ya

mchezo wa ngumi za kulipwa zenye lengo pia la kulinda afya na maslahi ya bondia,

maslahi ya waandaaji katika kuleta maendeleo na ukuzaji pamoja na kuuweka karibu

mchezo wa ngumi za kulipwa kwa jamii. Hivyo basi, Kamisheni itazitumia Kanuni hizi

katika kuendesha mashindano ya ngumi za kulipwa Tanzania.

1.0.

2.0.

SHERIA NA KANUNI ZA VYAMA VINAVYOENDESHA UBINGWA KIMATAIFA

lli kutenda haki, kulinda afya, hadhi na maslahi miongoni mwa wadau wote wa
ngumi za kulipwa, kwa mapambano ya ubingwa wa kimataifa, utekelezaji wa
sheria na taratibu zote zitakazofuatwa ni za chama husika ambazo zitasomwa
na kufafanuliwa kwa mabondia na maofisa wa mchezo husika katika kikao cha
pamoja kati ya mabondia maofisa wa mchezo huo pamoja wawakilishi wa

chama hicho na viongozi wa Kamisheni .

Katika Maktaba yake, Kamisheni itakuwa na nakala kamilifu ya Sheria na
Kanuni za Vyama vya kimataifa vya masumbwi (championship sanctioning

bodies) vinavyotambulika duniani.

BONDIA WA NGUMI ZA KULIPWA
Kulingana na sheria na taratibu za kimataifa za mtu kutambulika kama bondia
wa kulipwa; mtu yeyote nchini Tanzania, atatambulika kama bondia wa kulipwa

endapo atakuwa ametimiza vigezo na masharti yote yafuatayo: -

2.1. Awe ametimiza umri wa zaidi ya miaka kumi na nane (18) wakati anajiunga
katika mchezo wa ngumi za kulipwa na atalazimika kuwa na leseni ya
ngumi za kulipwa kabla hajaanza kupanda ulingoni. Ili kuthibitisha umri
wake, bondia atawajibika kuwasilisha nakala halisi ya kitambulisho
chochote kinachotolewa na serikali kama vile; kadi ya mpiga kura, leseni
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UTANGULIZI

Kanuni hizi zi i i - i
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chama hicho na viongozi wa Kamisheni .

Katika Maktaba yake, Kamisheni itakuwa na nakala kamilifu ya Sheria na
Kanuni za Vyama vya kimataifa vya masumbwi (championship sanctioning

bodies) vinavyotambulika duniani.

BONDIA WA NGUMI ZA KULIPWA
Kulingana na sheria na taratibu za kimataifa za mtu kutambulika kama bondia
wa kulipwa; mtu yeyote nchini Tanzania, atatambulika kama bondia wa kulipwa

endapo atakuwa ametimiza vigezo na masharti yote yafuatayo: -

2.1. Awe ametimiza umri wa zaidi ya miaka kumi na nane (18) wakati anajiunga
katika mchezo wa ngumi za kulipwa na atalazimika kuwa na leseni ya
ngumi za kulipwa kabla hajaanza kupanda ulingoni. lli kuthibitisha umri
wake, bondia atawajibika kuwasilisha nakala halisi ya kitambulisho
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2.2,

2.3.

24

ya kuendesha vyombo vya moto, kitambulisho cha NIDA, hati ya kusafiria,
n.k.

Ni-muhimu awe amecheza mizunguko isiyopungua hamsini (50) kwenye
ngumi za ridhaa.

Iwapo ataanzia moja kwa moja katika ngumi za kulipwa atalazimika
kucheza mapambano ya mizunguko minne (4) yasiyopungua sita (6) yenye
mizunguko isiyopungua ishirini na nne (24) na mapambano ya mizunguko
sita (6) yasiyopungua manne (4) yenye jumla ya mizunguko ishirini na nne
(24).

Kamati ya Ufundi ya Kamisheni inaweza kuruhusu bondia ambaye
ataonesha umahiri na ustadi, kushiriki mapambano ya mizunguko zaidi
kabla ya kukamilisha mizunguko iliyotajwa hapo endapo tu itajiridhisha na

uwezo wa bondia huyo.

Bondia aliyecheza mizunguko kama ilivyoelekezwa katika aya ya 2.3. hapo
juu anaruhusiwa kushiriki katika mapambano ya mtoano (elimination) ya

kuwania ubingwa wa taifa,
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3.0. MADARAJA YA UZITO (WEIGHT DIVISIONS) YANAYOTAMBULIKA KATIKA
MCHEZO WA NGUMI ZA KULIPWA.

3.1. Madaraja ya uzito
Uzito na madaraja ya uzito kwa mabondia wa kulipwa ambavyo
vinatambulika katika Kamisheni ni viwango vya kimataifa vinavyokubaliwa
na vyama vyote vya ngumi za kulipwa duniani. NI LAZIMA bondia afikie
viwango vya uzito katika madaraja yaliyotajwa kama ilivyoorodheshwa
katika jedwali la uzito hapa chini: -

DARAJA PAUNDI | USIOZIDI KILOGRAMU
Strawweight 105 47.627
Jr. Fl 1ywelgha 108 48.988
Flyweight , 112 50.802
Super Flyweight/ Jr. Bantamweight 115 52.163
Bantamweight 118 53.525
Super Bantamweight 122 55.225
Featherweight 126 57.153
Super Featperweight/Jr. Lightweight 130 58.967
Lightweight, 135 61.235
Super Lightweight/Jr. Welterweight 140 63.503
Welterweight 147 66.678
Super Weltgrweight/Jr. Middleweight 154 69.853
Middleweight 160 72.574
Super Middjeweight 168 76.203
Light Heavyweight 175 79.378
Cruiserweight 190 86.183
bridgerweight 224 91
Heavy Weight 224+ |~ ais ko101
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4.0.

3.2. Bondio hatoruhusiwa kupigana endapo atazidi ukomo wa uzito kwa madaraja

kama ifuatavyo: -

Na. | Uzito (paundi) | Uzito (Kg)

Uzito
1. 118 53.552
2. 118 - 130 53.5652 - 58.995
3. 130 - 140 58.995 - 63.531
4. 140 - 175 63.531 - 79.407
5. 175 - 190 79.407 - 86.211
6. 190 - 200 86.211 — 90.747
7. 200 - 224 91. 102
8. 224+ 102+

TARATIBU ZA UPIMAJI AFYA NA UZITO KWA MABONDIA NA MAOFISA
UPIMAJI AFYA

4.1.

4.1.1.

4.1.2.

Kamisheni itaingia makubaliano na wadau wa afya kwa ajili ya
kuendesha kitengo cha afya mahususi kwa ajili ya upimaji wa afya
kwa mabondia na maofisa wa ulingoni na usimamizi wake katika
mapambano ya ngumi za kulipwa.Muandaaiji hatoruhusiwa kuingia
makubaliano yoyote yanayohusiana na kitengo cha afya na
hatowajibika kulipa gharama yoyote inayohusiana na upimaji wa

afya pamoja na usimamizi wa afya katika pambano lake.

Siku 14 kabla ya kushiriki pambano lolote la ngumi za kulipwa
bondia atawajibika kupimwa afya yake na daktari mwenye leseni
ya Kamisheni na anayetambulika na chama cha madaktari wa tiba
za michezo (TASMA). Kutokana na maijibu ya vipimo, daktari
atashauri iwapo bondia husika anaweza au hawezi kushiriki
pambano.
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413.

4.1.4.

4.1.5.

4.1.6.

4.1.7.

4.1.8.

Daktari wa ulingoni atateuliwa na Kamisheni na atawasilisha
taarifa yake masaa 48 tangu kumalizika kwa pambano.

Endapo bondia hatotokea kupima afya siku na mahali
palipopangwa atapewa adhabu ya kulipa faini ya Shilingi laki mbili

(200,000) pamoja na kupangiwa siku nyingine ya kupima afya.

Endapo bondia atagoma kupima afya atapewa adhabu ya

kufungiwa kwa muda wa miezi 24.

Kamisheni itazingatia ushauri wa daktari kuhusu hali ya afya na
uwezo wa bondia husika kiafya katika kushiriki pambano na
HAITARUHUSU bondia kupigana iwapo daktari atashauri bondia
husika asicheze katika pambano hilo kutokana na sababu za
kiafya.

Bondia atakayeshindwa pambano kwa TKO au KO
atasimamishwa kushiriki mapambano ya ngumi za kulipwa kwa

kwa muda wa siku 21.

Bondia yeyote atakayefanya udanganyifu wa kupelekea kupoteza
pambano ulingoni kwa pambano litakalofanyika Tanzania na
udanganyifu huo kuthibitshwa na Kamisaa wa pambano hilo,
atafungiwa kupigana ngumi kwa miezi ishirini na nne (24) na
atakatwa asilimia hamsini (50%) ya malipo yake kwa mujibu wa

mkataba.

Kila anapohuisha leseni yake, bondia au ofisa wa ulingoni
atawajibika pia kupima afya chini ya usimamizi wa daktari mwenye
leseni ya Kamisheni na kutiwa saini na daktarl huyo kisha
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kuwasilisha matokeo ya vipimo vya afya yake kama

itakavyoelekezwa na Kamisheni.

4.2.  KUPIMA UZITO NA AFYA
4.2.1. Zoezi la kupima uzito litafanyika siku moja kabla ya pambano na
litaanza saa tano kamili (05:00) asubuhi. Muandaaji atawajibika
kuhakikisha eneo na miundo mbinu itakayotumika kupima uzito iko
tayari saa moja kabla ya zoezi hilo kuanza. Muandaaji atapigwa
faini ya Shilingi laki tano (500,000) kwa kuchelewesha kuanza kwa

zoezi la kupima uzito kwa zaidi ya dakika 30.

4.2.2. Kamisheni itamteua msimamizi wa zoezi la kupima uzito.
Msimamizi huyo atawajibika kuhakikisha kwamba: -

4.221. i kuakiki uzito wa mabondia itatumika mizani miwili

kuthibitisha ulinganifu.

4.2.2.2. Amevaa sare iliyotolewa na Kamisheni wakati wote wa

zoezi la kupima uzito likiendelea.

4.2.2.3. Taratibu nyingine zote zinafuatwa kwaa ukamilifu wake
ikiwemo kutumia nyaraka rasmi zinazotolewa na

Kamisheni kwa ajili ya kurekodi taarifa.

Msimamizi atapewa adhabu ya faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000) endapo
atakiuka kipengele chochote kati ya Ibara ya 4.2.

4.2.3. Mabondia, maofisa wa ulingoni pamoja na msimamizi wa zoezi la
upimaji uzito watawajibika kuwepo katika eneo lililopangwa kwa
zoezi la kupima uzito angalau saa moja kabla ya zoezi hilo
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424,

kuanza. Adhabu ya kuchelewa kufika eneo la kupima uzito ni faini
isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000).

Mabondia wote wanaopigana, WATALAZIMIKA: -

4241,

4.2.4.2.

4.24.3.

kupima uzito ndani ya masaa ishirini na nne (24) au

kumi na mbili (12) kabla ya pambano husika.

ni jukumu la Kamisheni kuleta mzani wa kupimia uzito
kwa mabondia na itawajibika kuhakikisha mzani huo
unakuwepo katika eneo lillopangwa kwa zoezi hilo
angalau saa moja kabla zoezi la kupima uzito kuanza
rasmi kwa muda uliopangwa ili kuwapa fursa
mabondia kubaini uzito wao kabla ya kuanza rasmi

kwa zoezi la upimaji uzito,

Kwa mapambano ya Kimataifa;

4.2.4.3.1. Bondia kutoka nje ya Tanzania atawajibika
kuwasilisha kwa msimamizi wa zoezi la
kupima uzito nakala halisi ya ruhusa ya
kucheza nje ya nchi (clearence) iliyotolewa
na mamlaka inayohusika na kusimamia
ngumi za kulipwa nchini mwake kabla ya

kuanza kwa zoezi la kupima uzito na afya.

4.2.4.3.2. Muandaaji atawajibika kuwasilisha nakala
ya mkataba wa pambano kati yake na
bondia kutoka nje ya Tanzania pamoja na
taarifa ya matokeo ya vipimo vya afya kwa
Kamisheni siku kumi (10)
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4.25.

4.2.6.

kabla ya pambano na atawasilisha nakala
halisi za nyaraka hizo kabla ya zoezi la

kupima uzito na afya halijafanyika.

Katika zoezi la upimaji uzito, mabondia watavaa nguo zenye

kusitiri maungo yao na kuthibitishwa na msimamizi wa zoezi hilo

kabla hawajapanda kwenye mzani.

Matokeo ya zoezi la upimaji uzito kwa mabondia ndiyo

yatakayobainisha daraja la uzito kwa bondia husika na aidha
kuendelea au kutoendelea kwa pambano pamoja na taratibu

nyingine kama inavyobainishwa katika aya zinazofuata chini: -

4.2.6.1.

4.2.6.2.

4.2.6.3.

Endapo bondia atakutwa na uzito zaidi ya anaopaswa
kuwa nao kwa mujibu wa mkataba wa pambano wakati
wa zoezi la upimaji uzito, atapewa muda wa masaa
mawili (2) ili aweze kupunguza uzito huo na kufikia
kiwango kinachostahili. Endapo bondia aliyezidi uzito
atashindwa kupunguza uzito katika muda huo,

hatoruhusiwa kucheza pambano husika.

Endapo, kwa sababu yoyote ile, zoezi la kupima uzito
litafanyika masaa kumi na mbili kabla ya pambano,
hakutakuwa na ruhusa ya kupunguza uzito na bondia

aliyezidi uzito hatoruhusiwa kupigana.

Endapo mabondia watapima uzito kwa ajili ya

pambano la ubingwa wa taifa; na bingwa anayetetea

ubingwa atakutwa na uzito zaidi ya kiwango

anachotakiwa  kuwa nachg_p akashindwa
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4.2.6.4.

4.2.6.5.

4.2.6.6.

4.2.6.7.

4.2.6.8.

4.2.6.9.

kuupunguza uzito huo katika muda wa ziada kama
ilivyoelekezwa hapo juu, basi bingwa huyo atapoteza
ubingwa wake papo hapo kwa mtindo unaojulikana
kama “kupoteza ubingwa kwenye mizani”.

Bila ya kuathiri maelekezo ya hapo juu, pambano
litaendelea kuwa la ubingwa kwa upande wa mpinzani
endapo mpinzani huyo atafikisha uzito uliohitajika kwa

pambano husika,

Endapo mpinzani atazidi uzito na bingwa atafikisha
uzito; na bingwa akashinda pambano hilo, ubingwa
bado utaendelea kushikiliwa na bingwa,

Endapo mpinzani atazidi uzito na kushinda pambano

hilo, Kamisheni itautangaza ubingwa huo kuwa wazi.

Endapo mabondia wote hawatafikisha kabisa uzito
unaostahili kwa ajili ya pambano husika, pambano hili
linaweza kuendelea kufanyika likiwa pambano lisilo la
ubingwa (non title fight) na ubingwa husika utakuwa

wazi,

Endapo pambano litahairishwa kwa muda unaozidi
masaa ishirini na nne (24), mabondia watalazimika

kupima tena uzito.

Mara baada ya zoezi la kupima uzito na afya
kukamilika, msimamizi wa zoezi la kupima uzito na
afya, mabondia pamoja na timu zao watafanya kikao
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5.0.

(rules meeting) ambapo pamoja na mambo mengine: -
i) Msimamizi atawakumbusha juu ya sheria na kanuni
za ulingoni,

i) Mabondia wataorodhesha majina ya wasaidizi wao
wa ulingoni. iii) Mabondia watachagua na kukubaliana

juu ya kona zao ulingoni,

KANUNI NA TARATIBU ZA MAPAMBANO YA UBINGWA WA TAIFA NA
KIMATAIFA,

Mapambano yote ya ubingwa wa Taifa na kimataifa yanayofanyika Tanzania

kati ya mabondia wa Tanzania na au bondia wa nje ya Tanzania yatafanyika
kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

5.1.

9.2.

5.3.

Ubingwa wa taifa
Kamisheni  ndio itakua na wajibu wa kuidhinisha kufanyika kwa
mapambano ya ubingwa wa Taifa baada ya wakuzaji kuwasilisha maombi

ya kuandaa mapambano ya ubingwa wa taifa.

Kamisheni itaendesha mapambano ya ubingwa wa taifa kwa nafasi za
ubingwa zilizo wazi ili kutoa fursa kwa mabondia waliokidhi vigezo
kushindania ubingwa wa taifa ikiwemo kuwa katika orodha ya mabondia 20

bora katika kanzidata ya Boxrec (www.boxrec.com) katika uzito wake,

Bingwa wa Tanzania atalazimika kutetea ubingwa wake kwa hiyari katika
kipindi cha miezi sita (6) tangu alipotwaa ubingwa huo kwa kupambana na
mmoja kati ya mabondia wanaotambuliwa katika orodha ya mabondia
ishinirini (20) bora wa uzito wake.
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E‘ndapo bingwa atashindwa kuutetea ubingwa wake baada ya kupita miezi
sita (6) Kamisheni itautangaza ubingwa huo kuwa wazi,

Bila ya kuathiri aya 5.3. hapo juu, ubingwa utakuwa wazi ikiwa mambo
yafuatayo yatatokea kwa pamoja au moja kati ya hayo kwa bondia
anayeshikilia ubingwa: -

5.5.1. Atapewa adhabu na Kamisheni kutokana na makosa ya utovu wa
nidhamu au makosa mengine ambapo adhabu yake itakuwa ya

kufungiwa kwa zaidi ya miezi kumi na mbili (12),
5.5.2. Atasimamishwa kupigana kutokana na sababu za kiafya,

5.5.3. Atapoteza ubingwa endapo atashindwa pambano la uzito ambao

yeye ni bingwa.
5.5.4. Atathibitika kutumia madawa na mbinu haramu michezoni,

Mapambano ya kimataifa

Katika kukuza mchezo na viwango vya ushindani kwa mabondia,

Kamisheni inaweza kutoa idhini kwa mapambano ysiyo ya ubingwa na ya

ubingwa wa kimataifa kwa vyama vinavyotambuliwa kuendesha

mapambano ya ubingwa wa kimataifa kulingana na vigezo vifuatavyo: -

5.6.1. Kamisheni pekee ndio itakua na wajibu wa kuidhinisha kufanyika
kwa mapambano yasiyo ya ubingwa na ya ubingwa wa kimataifa
yanayofanyika Tanzania baada ya muandaaji kukamilisha taratibu
zote za msingi zinazohusiana na pambano la kimataifa kama vile: -
5.6.1.1. Kuthibitisha mkataba kati ya muandaaji na bondia angalau

siku kumi (10) kabla ya pambano,

. — \
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5.7.

5.8.

5.6.1.2. i
Kuwasilisha ruhusa ya kucheza nchini toka katika chombo

9.6.1.3.

5.6.1.4.

f:ha kusimamia ngumi za kulipwa katika nchi anayotokea
ikiwemo Zanzibar siku kumi (10) kabla ya pambano. lkiwa
bondia kutoka nje ya Tanzania hatowasilisha ruhusa ya
kucheza kutoka katika nchi ambayo ni raia au mkazi wake,
atawajibika kukata leseni ya Kamisheni kwa ajili ya
Pambano hilo tu mara baada ya uthibitishwa utimamu wa
afya yake na daktari.

Kuwasilisha taarifa ya afya ya bondia kwa Kamisheni siku

kumi (10) kabla ya pambano,

Kuwasilisha kibali cha kuendesha pambano la ubingwa
kimataifa kutoka chombo husika (sanctioning
organization)kinachoendesha ubingwa huo siku kumi (10)

kabla pambano,

5.6.1.5. Muandaaji hataruhusiwa kuwa na ubingwa (mkanda) wake

Mapambano yote hayatazidi mizunguko kumi na mbili (12 rounds) kwa
wanaume na mizunguko kumi (10) kwa wanawake; hayatapungua
mizunguko minne (4 rounds) yenye dakika tatu (3) kwa wanaume na
dakika mbili (2) kwa wanawake kwa mzunguko mmoja na mapumziko ya

dakika moja (1) kati ya mzunguko mmoja na mzunguko unaofuata,

Mikataba ya kushiriki mapambano ya ngumi za kulipwa kwa mabondia.

5.8.1.

Mikataba yote ya ngumi za kulipwa kati ya bondia na

muandaaji kwa ajili ya kushiriki pambano itatolewa na
Kamisheni itazingatia Sheria ya Mikataba, Sura ya 345 ya
Sheria za Tanzania pamoja vipengele vyote muhimu vya
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Uandaaji wa mikataba ya mapambano ya ngumi za kulipwa

ikiwemo: -

5.8.1.1.

5.8.1.2,

5.8.1.3.

5.8.1.4.

5.8.1.5.

5.8.1.6.

Kutaja waziwazi; jina la bondia anayesaini
mkataba,

Jina la bondia atakayepambana naye,
Uzito watakaopigania,
Tarehe na mahali pambano litakapofanyika,

Malipo ya bondia (purse fee) kwa kushiriki

pambano hilo.

Kwa pambano litakalofanyika ndani ya nchi,
bondia kutoka nje ya Tanzania atakatwa
asilimia 3 (%) ya malipo ya mkataba wa
pambano na fedha hizo zitaingizwa kwenye

akaunti ya benki ya Kamisheni.
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6.0.

7.0.

KANUNI NA SHERIA ZA ULINGONI

6.1. Kamisheni ya Kusimamia Ngumi za Kulipwa Tanzania inatumia Sheria
Jumuishi (Unified Rules) ambazo huandaliwa na “Association of Boxing
Commissions” za mwaka 2001 pamoja na marekebisho yake ambayo
hufanyika mara kwa mara kwa mapambano yasiyo ya ubingwa. Nakala ya
Sheria hizo itaambatishwa pamoja na Kanuni hizi. Wakati wote nakala ya
Kingereza ndiyo itakayotumika kutoa tafsiri rasmi. Kamisheni itaanda
nyaraka ya lugha ya kiswahili ya tafsiri ya Kanuni hizo kwa ajili ya matumizi

kujifunzia tu.

6.2. Kwa mapambano ya ubingwa wa Kimataifa, zitatumika sheria na kanuni za

vyama husika ambazo zitathibitishwa na Kamisheni kabla ya kutumika

kwake.

6.3. Kamisaa/Kamishna (supervisor) wa pambano atawajibika kuwasilisha
taarifa ya pambano kwa maandishi ndani ya masaa 24 tangu kumalizika
kwa pambano husika na kwa mapambano ya ubingwa wa kimataifa
kamisaa (supervisor) wa pambano hilo atawajibika kuwasilisha nakala ya
taarifa ya pambano hilo kwa Kamisheni ndani yaa masaa 48 tangu
kukamilika kwa pambano husika. Kamisaa atakaposhindwa kuwasilisha

taarifa kwa wakati ataondolewa kwenye orodha ya makamisaa.

WATOA HUDUMA KATIKA MCHEZO WA NGUMI ZA KULIPWA PAMOJA NA

MAJUKUMU YAO
Kamisheni inatambua kwamba, watoa huduma ni kada muhimu katika

kuendeleza mchezo wa ngumi za kulipwa Tanzania. Watoa huduma
wanawajibika kwanza kuwa wanachama katika vyama shiriki kwenye kada
husika ili waweze kupatiwa huduma kulingana na leseni inayotolewa na
Kamisheni, Mwisho wa matumizi ya leseni ni kila ifikapo tarehe 31 Juni . Watoa
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huduma hao ni; mkufunzi (coach/trainer), Msimamizi (Manager), msaidizi wa

bondia ulingoni (second, corner man, cutman), Muandaaji/mkuzaji (promoter),

matchmaker, daktari,

‘ring announcer”, nk. ofisa wa ulingoni (mtunza

mudalmwamuziljaji/mkaguzi/msimamizi), “card girl", n.k. na majukumu yao
yameorodheshwa hapa chini kama ifuatavyo: -

7.1,

7.2.

7.3.

7.4,

Mkufunzilkocha (trainer/coach)

Atakuwa ni mtu mwenye taaluma/uzoefu wa kutoa mafunzo ya mchezo
wa ngumi za kulipwa ambaye atakuwa na jukumu la kumfundisha
bondia mbinu na stadi za kupigana katika mapambano ya ngumi za
kulipwa pamoja na sheria za ulingoni. Mkufunzi atakuwa mwanachama

wa chama makocha.

Msimamizi/Meneja (manager)

Meneja ni mtu binafsi au kampuni (kwa tafsiri ya sheria za makampuni
na majina ya biashara za Tanzania) ambayo bondia ameingia nayo
makubaliano ya kisheria ya kuwa wakala/mwakilishi wake mwenye
majukumu ya kusimamia maslahi na masuala yote yanayohusiana na
ukuzaji na uendelezaji wa kipaji chake pamoja na matumizi ya jina lake
kama bidhaa ya kibiashara (brand). Mikataba kati ya meneja na bondia

itasajiliwa pia katika Kamisheni,

Msaidizi wa bondia ulingoni (“second”, corner man/cut man)

Msaidizi wa ulingoni ni msaidizi wa bondia anapokuwa ulingoni ambaye
atakuwa na jukumu la kutoa huduma kwa bondia wakati wa
mapambano. Msaidizi wa bondia ulingoni atakuwa mwanachama wa
chama cha makocha

Mkuzaji/Muandaaji (promoter)

/’.‘\/5\*\(\\\“_*\\_7 LI
,\\\\\ P. 0. Box 20116

\ 25 MAR 2024

14

w

&y DAR ES SALN\'\A
e s
R Om COUNC\



Ni kampuni au jina la biashara ambalo limesajiliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Makampuni, Sura ya 212 na Sheria ya Usajili wa Majina ya
Biashara, Sura ya 213 ya Sheria za Tanzania ambayo moja ya kazi
zake ni kuwa Muandaaji wa michezo kama anavyotambulika kwa
mujibu wa Kifungu cha 19 cha Kanuni za Usajili za Baraza la Michezo

la Taifa za Mwaka 1999 na pia mwenye leseni ya Kamisheni. Waijibu
wa Muandaaji ni kuandaa mapambano ya ngumi za kulipwa kwa: -
741, Kuingia makubaliano kati yake na mabondia pamoja na

kulipa ada (purse money) ya wachezaji

7.4.2. Kulipa ada ya kibali (sanctioning fee) kwa Kamisheni moja
kwa moja kwa mapambano ya kitaifa na kimataifa. Viwango

vya malipo ya vibali ni kama ifuatavyo: -

7.4.3.

74.4.

7.4.5.

7.4.6.

Pambano kubwa; Shilingi Milioni Tano (5,000,000),
Pambano la kati; Shilingi Milioni Moja (1,000,000),
Pambano dogo; Shilingi Elfu Hamsini (50,000),

Pambano la wazi (exhibition) ambalo halitakuwa na

kiingilio; bure

7.4.7. Kulipa ada ya maofisa wa ulingoni kwa Kamisheni moja kwa

moja kwa mapambano ya kitaifa na kimataifa. Viwango vya

malipo ya malipo hayo ni kama ifuatavyo: -

7.4.8.

Pambano kubwa; Shilingi Milioni Nne na Laki Tano
(4,500,000). Kila afisa wa ulingoni atalipwa kiasi cha
Shilingi Laki Tano (500,000). Pambano kubwa

litahudumiwa na maafisa wa ulingoni jumla 9
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7.5.

7.4.9. Pambano la kati; Shilingi Milioni Mbili na Laki Nne
(2,400,000). Kila afisa wa ulingoni atalipwa Shilingi
Laki Tatu (300,000). Pambano la kati litahudumiwa na
maafisa wa ulingoni jumla 9.

7.4.10. Pambano dogo; Shilingi Laki Tatu (300,000). Kila
afisa wa ulingoni atalipwa Shilingi Elfu Hamsini.

7.4.11. Pambano la wazi (exhibition); Shilingi Laki Tatu
(300,000). Kila afisa wa ulingoni atalipwa Shilingi Elfu

Hamsini.

7.4.12.  Kulipa ada ya kibali cha pambano katika Baraza la Michezo

la Taifa.

7.4.13. Kiasi cha asilimia kumi (10) ya ada ya kibali cha pambano
(sanctioning fees) kwa mapambano makubwa, kitatolewa na

kugawanywa kwenye vyama shiriki.

Muandaaji/mkuzaji atakuwa mwanachama wa chama cha

wakuzaji na mawakala.

Match Maker/wakala
Kwenye ngumi za kulipwa, “Matchmaker” ni mtu mwenye jukumu la

kuwatafuta mabondia wenye vigezo kwa ajili ya kushiriki pambano

husika kwa niaba ya muandaaji. Kwa mapambano ya Kimataifa,

matchmaker/wakala atalipa asilimia moja (1%) malipo yake toka kwa
bondia. Matchmaker/wakala atakuwa mwanachama wa chama cha

wakuzaji/mawakala.
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7.6.

0.7

7.8.

7.9.

7.10.

Daktari (ring physician),

Mtu yeyote mwenye taaluma ya udaktari wa binadamu (doctor of
medicine) na mwenye leseni ya kufanya kazi ya udaktari nchini
Tanzania. Vilevile, kwa madhumuni ya Kanuni hizi, daktari pia
anapaswa kuwa na ujuzi wa taaluma ya udaktari wa michezo (sports
medicine) na mwanachama hai wa Chama cha Madaktari wa Tiba ya
Michezo Tanzania (TASMA).

Mtunza muda (time keeper)

Ni mtu mwenye jukumu la kutunza muda wa pambano kwa kuhakikisha
kila mzunguko unachezwa kwa muda uliopangwa na atagonga kengele

kuashiria kuanza au kumalizika kwa mzunguko.

MC/Mtangazaji (Ring announcer)
Ni mtu ambaye atakuwa na jukumu la kutangaza matukio mbalimbali

katika ukumbi panapofanyika mapambano ya ngumi za kulipwa.

Card girl
Ni mwanamke/msichana ambaye atakuwa na jukumu la kuonesha

mzunguko unaofuata akiwa ulingoni.

Mkaguzi (inspector) na Msimamizi/Kamishna wa pambano (supervisor)

7.10.1. Mkaguzi
Mkaguzi ni mwanachama wa chama cha waamuzi wa ngumi za
kulipwa na ambaye ana leseni amilifu na mwenye sifa na
weledi wa utaratibu na kanuni za kumuandaa bondia ili aweze
kupanda ulingoni. Mkaguzi atateuliwa na Kamisheni
kuhakikisha mabondia wanakuwa na vifaa vinavyotakiwa na
kuvitumia kwa usahihi kwa ajili ya bondia ikiwemo bandeji za
kufunga mkononi kabla ya kuvaa glovu za kupigania, kiknga
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8.0.

Kinywa, kikinga korodani, mavazi sahihi kwa bondia na
wasaidizi wake wa ulingoni na kadhalika.

7.10.2. Msimamizi wa pambano

Msimamizi wa pambano ni hatateuliwa na kamisheni ya ngumi
za kulipwa kuhakikisha kila kitu kinachohusiana na pambano
husika kwa upande wa utekelezaji wa majukumu ya waamuzi
wa ulingoni, mabondia na wasaidizi wa ulingoni yanafanyika
kwa usahihi, kwa wakati na kwa weledi.

Utaratibu wa kuandaa mapambano ya ngumi za kulipwa Tanzania

Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, mapambano yote ya ngumi za kulipwa

yatafanyika mara tu baada ya kupata idhini (sanction) ya Kamisheni. Utaratibu

utakaofuatwa na waandaaji wa mapambano hayo ili kupata idhini ni kama

ufuatao: -

8.1. Kuwasilisha maombi ya kuandaa pambano la ngumi za kulipwa

8.1.1.  Mkuzaji atawasilisha taarifa ya nia ya kuandaa pambano la

ngumi za kulipwa kwa chama cha Wakuzaji na Mawakala wa
Ngumi za Kulipwa Tanzania. Nakala ya taarifa hiyo itatumwa

kwa Kamisheni,

8.1.2.  Siku tatu (3) baada ya kutoa taarifa hiyo, mkuzaji atawasilisha
maombi ya kibali cha kuandaa pambano hilo  katika
Kamisheni kwa maandishi katika kipindi kisichopungua siku
thelathini (30) kabla ya pambano. Nakala ya maombi yake
itatumwa kwa Chama cha Wakuzaji na Mawakala wa Ngumi
za Kulipwa na Chama cha Mabondia wa Ngumi za Kulipwa na
atabainisha yafuatayo: -
8.1.2,1, Kampuni/jina la biashara la Muandaaji akiambatisha

‘na nakala ya leseni yake |I|yotolewa na Kamisheni,

U
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8.1.2.2. Nakala ya malipo ya ada ya mwaka ya Baraza la
Michezo la Taifa.

8.1.2.3. Tarehe na mahali patakapofanyika pambano hilo,

8.1.2.4. Orodha ya mabondia watakaocheza katika pambano

hilo akiambatisha na mikataba yao,

Mara baada ya maombi hayo kuthibitishwa, muandaaji atapaswa

kutekeleza yafuatayo: -

8.1.3.

8.1.4.

8.1.5.

8.1.6.

Kulipia kibali cha kuandaa pambano husika (sanctioning fee)
kwa Kamisheni na kuwasilisha hati ya malipo ya benki (bank

pay-in slip) siku tatu (3) tangu kuthibitishwa,

Kuweka katika akaunti ya benki ya Kamisheni malipo yote ya
mabondia kwa mujibu wa mikataba, malipo ya maofisa wa
ulingoni na watoa huduma wengine watakaobainishwa kati
yao na Muandaaji na kuwasilisha hati ya benki kwa ajili ya
malipo hayo (bank pay-in slip) katika kipindi cha siku thelasini
(30) kabla ya pambano.

Muandaaji ataweka nembo (logo) ya Kamisheni katika
matangazo yote ya pambano lake ikiwemo mabango, n.k.

Muandaaji atatoa tiketi za hadhi ya VVIP zisizopungua 10

kwa Kamisheni.
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9.0.

10.0.

Kamisheni itaitisha mkutano na waandishi wa habari ili kuuarifu umma juu ya

uwepo wa pambano husika au kutoidhinisha pambano husika siku saba (7) kabla
ya pambano.

Kamisheni itatoa adhabu ya faini ya Shilingi za Kitanzania Milioni Moja

(1,000,000) au kufungia leseni yake kwa muda wa mwaka mmoja au vyote kwa

pamoja endapo Muandaaiji atakiuka kipengele kimojawapo cha Ibara ya 8.

HAKI ZA MATANGAZO YA TELEVISHENI KWA MAPAMBANO YA NGUMI ZA
KULIPWA.

Kamisheni inaweka utaratibu wa usimamizi na mgawanyo wa haki za matangazo

na maudhui kama ifuatavyo:

9.1. Haki ya Maudhui
Mkuzaji ana haki ya kukubaliana na mtu, kampuni au taasisi yeyote kwa
ajili ya kumuuzia maudhui (content) ya kwenye pambano lake.

9.2. Haki ya matangazo
Kamisheni itadhibiti haki ya matangazo kwa mapambano yote ya ngumi za
kulipwa.

9.3. Mgawanyo wa haki za matangazo
Baada ya makato ya kodi, n.k. kiasi cha asilimia ishilini (20) ya mapato
yatokanayo na fedha za uuzaji wa haki za matangazo zitagawiwa sawa
kwa vyama shiriki na Kamisheni itabaki na asilimia themanini (80).

9.4. Kamisheni itatumia kona mbili kati ya nne za ulingo kwa kuweka nembo
yake au ya wadhamini wake na maeneo mengine yaliyoobaki yatatumika
na muandaaji kwa kadri atakavyoona inafaa.
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10.2.

10.3.

10.4.

10.5.

Mabondia
etk Watlakaocheza kutokea kona ya nyekundu (red corner)
aa tofauti na wenzag Wa kona ya bluu (blue corner),

Bondia atapanda ulingoni kupigana akiwa peke yake na atakuwa na
wasaidizi (seconds) wasiopunguna wawili (2) na wasiozidi wanne (4)
kwa mapambano ya ubingwa na wasiozidi wawili (2) kwa mapambano
yasiyo ya ubingwa ambao miongoni mwao ni lazima awepo kocha wake
au cutman. Bondia na timu yake wataadhibiwa faini isiyopungua Shilingi

laki mbili (200,000) ikiwa atakiuka kipengele hiki.

Katika mapambano yote bondia ataruhusiwa kuhudumiwa na msaidizi
mmoja tu ndani ya ulingo wakati wa mapumziko ya dakika moja kati ya
mzunguko na mzunguko. Kambi ya bondia itaadhibiwa faini isiyoungua
laki mbili (200,000) ikiwa atakiuka kipengele hiki.

Bondia atamteua na kumtambulisha kwa mwamuzi mmoja kati ya
wasaidizi wake wa ulingoni kuwa “chief second"” katika pambano husika

e

kwa maamuzi ya kisheria ulingonl, S SN
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10.6.

10.7.

10.8.

10.9.

10.10.

10.11.

Wasaidizi wote wa ulingoni watapaswa kuwa na leseni kamilifu
inayotolewa na Kamisheni wakati wakitimiza wajibu ulingoni,

Mashabiki wa bondia hawataruhusiwa kuingia ulingoni au kuwa kwenye
kona ya mpinzani wakati pambano likiendelea. Bondia atapewa adhabu
ya kupigwa faini isiyopungua Shilingi milioni moja (1,000,000).

Wasaidizi wa bondia wataruhusiwa kuwa na vifaa na dawa
zilizoruhusiwa kwa matumizi ya bondia wakati akiwa ulingoni baada ya
vifaa na dawa hizo kukaguliwa na kuthibitishwa na mkaguzi (inspector)
wa mchezo husika.

Mwamuzi ndio atakuwa na maamuzi ya mwisho (sole arbitor) katika
pambano husika ulingoni. Sheria hii haitazuia ukaguzi wa video au
ukaguzi mwingine wa uamuzi uliofanywa na mwamuzi ulingoni chini ya
taratibu za mamlaka ya udhibiti inayotumika ikiwa malalamiko

yatawasilishwa kwa madai ya ukiukaji wa wazi wa kanuni.

Ikiwa bondia au timu yake wana malalamiko yoyote yatokanayo na
pambano husika watawajibika kuyawasilisha malalamiko hayo katika
Kamisheni kwa maandishi ndani ya masaa 24 tangu kumalizika kwa
pambano akiambatisha vielelezo vyote. Bondia au timu yake
wataadhibiwa kwa kufungiwa mwaka mmoja au faini isiyozidi Shilingi
Laki Tano au vyote viwili ikiwa watashutumu waamuzi au Kamisheni

akiwa juu au chini ya ulingo.

Maafisa wa ulingoni hawataruhusiwa kutoa maoni yao kwenye vyombo
vya habari kuhusu uamuzi katika mapambano ya ngumi za kulipwa

kabla au baada ya mapambano. Afisa atakayekiuka kipengele hiki
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11.0.

ataadhibiwa faini isiyopungua Shilingi laki mbili (200,000) au kufungiwa
kwa muda usiozidi mwaka mmoja au adhabu zote 2 kwa pamoja.

10.12. Endapo afisa yeyote wa ulingoni akiwa katika kutimiza majukumu yake
ataharibu pambano kwa makusudi atachukuliwa hatua za kinidhamu
ikiwemo kufungiwa kwa muda wa miezi 6 au kupigwa faini isiyopungua
shilingi laki mbili (200,000) au vyote viwili kwa pamoja,

10.13. Muandaaji atawajibika kuweka uzio/kizuizi (barricade/barrier) kati ya
majaji na mashabiki ili kuwapa fursa majaji kutimiza majukumu yao bila
ya kubughudhiwa na mashabiki. Mapambano haya taanza mpaka
takwa hili la Kikanuni litimizwe na muandaaji atapigwa faini ya shilingi
300,000 kwa kuchelewesha kuanza kwa mapambano kwa sababu ya

kuchelewa kuweka uzio.

UTARATIBU WA KUSAFIRI NJE YA NCHI KWA AJILI YA MAPAMBANO YA
NGUMI ZA KULIPWA

Panapotoke fursa kwa bondia kupata nafasi ya kwenda kupigana nje ya
Tanzania; wakala/kocha/Msimamizi/ wa bondia atawajibika kuomba kibali
kutoka Kamisheni kutoa taarifa ya pambano hilo katika chama cha
wakuzaji/mawakala na chama cha mabondia. Katika maombi yake kwa
Kamisheni, ataambatisha nyaraka zifuatazo: -

11.1. Mkataba wa pambano husika pamoja na barua za mwaliko,

11.2. Nakala ya hati za kusafiria kwa wote watakaoambatana na bondia

katika safari hiyo,

11.3. Kabla ya Kamisheni kuwasilisha maombi ya Kibali cha kusafiri nje ya
nchi katika Baraza la Michezo la Talfa kama kinavyoelekeza Kifungu
cha 17 (1) na (4) cha Kanuni za Baraza la Mlchezo la Taifa za Mwaka
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1999, mwo . -
P Smbajl atawajibika kulipa katika akaunti ya benki ya
isheni Shilinai L aki Mn: .
| | .hl.lmg' Laki Moja (100,000) kwa kila bondia mmoja ikiwa ni

ada ya kibali hicho kabla va kusafiri

4. Kami i : '
i amisheni itaandika barua ya kumruhusu bondia (clearence letter) kwa

h o ,
chombo cha kusimamia ngumi za kulipwa katika nchi ambayo bondia
atakwenda kupigana,

11.5.  Mara baada ya kurejea toka katika mashindano, wakala au bondia
atawasilisha katika Kamisheni taarifa ya pambano aliloshiriki kwa
maandishi ndani ya masaa 48 tangu arejee nchini. Adhabu ya kukiuka
kipengele hiki ni faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000) au

kufungiwa mwaka mmoja au vyote viwili kwa pamoja.

12.  MAREKEBISHO YA KANUNI
Kanuni hii inaweza kufanyiwa marekebisho wakati wowote endapo itahitajika
kufanya hivyo kupitia Mkutano Mkuu wa wanachama. Marekebisho hayo

yatahusisha kuongeza kifungu au vifungu, kubadili sentensi au maneno katika

sentensi au kufuta kifungu au vifungu.

13.  USAJILI WA KANUNI

Kanuni hizi zimepitishwa katika Mkutano Mkuu uliofanyika tarehe 09 mwezi

03 , mwaka Lo%4P na kusasajiliwa kwa muijibu wa Sheria ya Baraza

la Michezo la Taifa.
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